PETROLIMEX - Vietnam National Petroleum Group

Kinh doanh vận tải xăng dầu bằng ôtô xi-téc cần những điều kiện gì?


03:00' PM-Thứ năm, 10/01/2013

Trả lời:

       1.1. Điều kiện cần:(Ápdụng chung cho các đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa):

Thực hiện theo điểm1, điều 67- Luật số: 23/2008/QH12 - Luật Giao thông đường bộ do Quốc hội nước Cộnghòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ban hành ngày 13/11/2008 và Nghị định số:91/2009/NĐ-CP ngày 21/10/2009 của Chính phủ.

Cụthể như sau:

(1). Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tôtheo quy định của pháp luật.

(2). Bảo đảm số lượng, chất lượng và niên hạnsử dụng của phương tiện phù hợp với hình thức kinh doanh:

- Có phương án kinh doanh, trong đó bảo đảmthực hiện hành trình chạy xe, thời gian bảo dưỡng, sửa chữa duy trì tình trạngkỹ thuật của xe;

- Có đủ số lượng phương tiện thuộc quyền sở hữucủa đơn vị kinh doanh hoặc quyền sử dụng hợp pháp của đơn vị kinh doanh đối vớixe thuê tài chính của tổ chức cho thuê tài chính, xe thuê của tổ chức, cá nhâncó chức năng cho thuê tài sản theo quy định của pháp luật.

Trường hợp xe đăng ký thuộc sở hữu của xãviên hợp tác xã phải có cam kết kinh tế giữa xã viên và hợp tác xã, trong đóquy định về quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ quản lý, sử dụng, điều hành của hợptác xã đối với xe ô tô thuộc sở hữu của xã viên hợp tác xã.

Số lượng phương tiện phải phù hợp với phươngán kinh doanh.

- Còn niên hạn sử dụng theo quy định;

- Được kiểm định an toàn kỹ thuật, bảo vệ môitrường theo quy định.

(3). Phương tiện phải gắn thiết bị giám sáthành trình theo quy định tại Điều 12 Nghị định này.

(4). Lái xe và nhân viên phục vụ trên xe:

- Lái xe và nhân viên phục vụ trên xe phải cóhợp đồng lao động bằng văn bản với đơn vị kinh doanh; lái xe không phải là ngườiđang trong thời gian bị cấm hành nghề theo quy định của pháp luật; lái xe taxi,lái xe buýt, nhân viên phục vụ trên xe phải được tập huấn, hướng dẫn về nghiệpvụ vận tải khách, an toàn giao thông theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.

- Đơn vị kinh doanh bố trí đủ số lượng lái xevà nhân viên phục vụ trên xe phù hợp phương án kinh doanh và các quy định củapháp luật;

(5). Người trực tiếp điều hành hoạt động kinhdoanh vận tải của doanh nghiệp, hợp tác xã (đảm nhận một trong các chức danh:Giám đốc, Phó giám đốc; Chủ nhiệm, Phó Chủ nhiệm hợp tác xã; trưởng bộ phậnnghiệp vụ điều hành vận tải) phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện;

- Có trình độ chuyên ngành vận tải từ trung cấptrở lên hoặc trình độ cao đẳng, đại học chuyên ngành khác;

- Tham gia công tác quản lý vận tải tại cácdoanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải bằng xe ô tô 03 (ba) năm trở lên;

- Đảm bảo và phải chứng minh có đủ thời giancần thiết để trực tiếp điều hành hoạt động vận tải.

(6). Nơi đỗ xe:

- Đơn vị kinh doanh vận tải bố trí đủ diệntích đỗ xe theo phương án kinh doanh;

- Diện tích đỗ xe của đơn vị có thể thuộc quyềnsở hữu của đơn vị hoặc hợp đồng thuê địa điểm đỗ xe;

- Nơi đỗ xe bảo đảm các yêu cầu về trật tự,an toàn giao thông, phòng chống cháy, nổ và vệ sinh môi trường.

    1.2. Điều kiện đủ: (Đảm bảođiều kiện vận tải xăng dầu).

(1). Đơn vị kinh doanh có đủ các điều kiệntheo quy định, trước khi đưa phương tiện vào kinh doanh vận tải hàng hóa phảithông báo bằng văn bản đến Sở giao thông vận tải  nơi đơn vị kinh doanh có trụ sở hoặc trụ sởchi nhánh, gồm:

- Tên, địa chỉ, số điện thoại liên lạc củađơn vị kinh doanh

- Số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; hìnhthức kinh doanh vận tải hàng hóa;

- Số lượng phương tiện, loại phương tiện,niên hạn sử dụng

(Thông tư số 14/2010/TT-BGTVT ngày 24 tháng 6năm 2010)

(2). Công văn thông báo gửi tới Sở Giao thôngvận tải địa phương. Sở giao thông vận tải chỉ tiếp nhận thông báo để quản lý,theo dõi đồng thời xác nhận việc nhận thông báo cho đon vị kinh doanh (Thông tưsố 14/2010/TT-BGTVT ngày 24 tháng 6 năm 2010)

(3). Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tôtheo quy định của pháp luật (Điều 67-Luật GTĐB 2008 ngày 13/11/2008-Bộ GTVT);

(4) Bảo đảm số lượng, chất lượng và niên hạnsử dụng của phương tiện phù hợp với hình thức kinh doanh (Điều 67-Luật GTĐB2008 ngày 13/11/2008-Bộ GTVT);

(5) Bảo đảm số lượng lái xe, nhân viên phục vụtrên xe phù hợp với phương án kinh doanh và phải có hợp đồng lao động bằng vănbản. Lái xe và nhân viên phục vụ phải được tập huấn nghiệp vụ vận tải xăng dầu,an toàn PCCN, an toàn giao thông; không được sử dụng người lái xe đang trong thờikỳ bị cấm hành nghề theo quy định của pháp luật (Điều 67-Luật GTĐB 2008 ngày13/11/2008-Bộ GTVT);

(6). Người trực tiếp điều hành hoạt động vậntải của doanh nghiệp phải có trình độ về chuyên môn vận tải (Điều 67-Luật GTĐB2008 ngày 13/11/2008-Bộ GTVT);

(7). Có nơi đỗ xe phù hợp với quy mô củadoanh nghiệp bảo đảm yêu cầu về trật tự, an toàn về PCCN và vệ sinh môi trường(Điều 67-Luật GTĐB 2008 ngày 13/11/2008-Bộ GTVT);

(8). Ô tô có ghi tên tổ chức, cá nhân kinhdoanh vận tải phía bên ngoài cửa xe (Điều 5-Nghị định số 92/2001/NĐ-CP ngày11/12/2001-Chính Phủ);

(9). Ô tô sử dụng để vận tải hàng phải đảm bảođiều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới quy định tại điều 48 luật GTĐB (Điều10-Nghị định số 92/2001/NĐ-CP ngày 11/12/2001-Chính Phủ);

(10). Có ô tô phù hợp với yêu cầu bảo quản, vậnchuyển khi nhận vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng và hàng nguy hiểm (Điều10-Nghị định số 92/2001/NĐ-CP ngày 11/12/2001-Chính Phủ);

(11). Ô tô vận tải hàng phải có hợp đồng vận tảihàng hóa bằng văn bản ghi rõ số hợp đồng, thời gian vận chuyển, điểm đi, điểm đến,khối lượng hàng vận chuyển, tuyến đường và giá cước do doanh nghiệp ký với chủhàng hoặc người đại diện của chủ hàng (Điều 11-Nghị định số 110/2006/NĐ-CP ngày28/09/2006-Chính Phủ);
Số lượt xem: 1.302  -  Cập nhật lần cuối: 11/01/2013 06:08' PM
Tin nổi bật
Petrolimex Resources
Thống kê truy cập
Tổng số lượt truy cập: .
Số lượt truy cập trong tháng: .
Số lượt truy cập trong ngày: .
Số người đang trực tuyến: .

CƠ QUAN CHỦ QUẢN: TẬP ĐOÀN XĂNG DẦU VIỆT NAM (PETROLIMEX)
Giấy phép thiết lập Trang thông tin điện tử tổng hợp Số 2892/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Thành phố Hà Nội cấp ngày 28.12.2012
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Năm, Phó tổng giám đốc Petrolimex
Bản quyền © 2013 thuộc Tập đoàn Xăng dầu Việt Nam (Petrolimex). Địa chỉ: Số 1 Khâm Thiên, Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam
Email: banbientapweb@petrolimex.com.vn Điện thoại (04) 3851-2603 Fax (04) 3851-9203
Ghi rõ nguồn “Petrolimex” khi phát hành lại thông tin từ website này